
Imani za Msingi za 

Waadventista wa Sabato 
 

Waadventista wa Sabato wanaikubali Biblia kama kanuni yao 
pekee na wanashika imani kadhaa za msingi kama mafundisho 
ya Maandiko Matakatifu. Imani hizi, kama zinavyoelezwa hapa, 

zinaunda ufahamu na maelezo ya kanisa ya mafundisho ya Biblia. 
Mabadiliko ya maelezo haya yanaweza kutarajiwa katika kikao 

rasmi cha Konferensi Kuu wakati Kanisa linapoongozwa na 
Roho Mtakatifu katika weledi mkubwa zaidi wa ukweli wa Biblia 
au linapopata lugha bora zaidi ya kuelezea mafundisho ya Neno 

Takatifu la Mungu. 
 

1. Maandiko Matakatifu 
Maandiko Matakatifu, Agano la Kale na Jipya, ni Neno la 

Mungu lililoandikwa, lililotolewa kwa ufunuo wa Mungu kwa njia 
wa watu watakatifu wa Mungu ambao walinena na kuandika kama 
walivyokuwa wanaongozwa na Roho Mtakatifu. Katika Neno hili, 
Mungu amempatia mwanadamu ujuzi unaohitajika kwa ajili ya 

wokovu. Maandiko Matakatifu ni ufunuo wa mapenzi ya Mungu 
usio na makosa. Ni kipimo cha tabia, kipimo cha hali ya kiroho na 
chombo cha kubainisha mafundisho na kumbukumbu inayoweza 
kuaminiwa ya matendo ya Mungu katika historia. (2 Pet. 1:20, 21; 
2 Tim. 3:16, 17; Zab. 119:105; Mit. 30:5, 6; Isa. 8:20; Yn. 17:17; 1 

The. 2:13; Ebr. 4:12.) 
 

2. Utatu 
Kuna Mungu mmoja: Baba, Mwana na Roho Mtakatifu, umoja 

wa Nafsi Tatu za milele. Mungu hapatikani na mauti, ni mwenye 
uwezo wote, anajua yote, yuko juu ya yote na yupo wakati wote. 

Yeye hana ukomo na yuko nje ya uwezo wa mwanadamu kuelewa, 
lakini anajulikana kwa kujifunua yeye mwenyewe. Wakati wote 

anastahili kuabudiwa, kupendwa sana na kutumikiwa na viumbe 
wote. (Kum. 6:4; Mt. 28:19; 2 Kor. 13:14; Efe. 4:4-6; 1 Pet 1:2; 1 

Tim. 1:17; Ufu. 14:7.) 
 
 



 

 

3. Baba 
Mungu Baba wa milele ni Mwumbaji, Chanzo, Mfadhili na 

Mtawala wa viumbe vyote. Ni mwenye haki na mtakatifu, mwenye 
huruma na amejaa neema, si mwepesi wa hasira, na amejaa upendo 

na uaminifu thabiti. Sifa na uwezo unaoonekana katika Mwana na 
Roho Mtakatifu, pia ni ufunuo wa Baba. (Mwa. 1:1; Ufu. 4:11; 1 

Kor. 15:28; Yn. 3:16; 1 Yoh. 4:8; 1 Tim. 1:17; Kut. 34:6, 7; Yn. 
14:9.) 

 

4. Mwana 
Mungu Mwana wa milele alifanyika mwili katika Yesu Kristo. 

Kwa njia yake, vitu vyote viliumbwa, tabia ya Mungu hudhihirishwa, 
wokovu wa wanadamu umefanyika, na ulimwengu unahukumiwa. 

Mungu wa kweli daima, alifanyika mwanadamu pia, yaani Yesu 
aliye Kristo. Alitungwa mimba na bikira Mariamu kwa uwezo 
wa Roho Mtakatifu. Aliishi na kujaribiwa kama mwanadamu, 
lakini alionesha haki na upendo wa Mungu. Kwa miujiza yake 
alidhihirisha uwezo wa Mungu na alithibitishwa kuwa Masihi 

aliyekuwa ameahidiwa. Aliteseka na kufa msalabani kwa hiari kwa 
ajili ya dhambi zetu na kwa niaba yetu, alifufuliwa kutoka kwa 

wafu, na akapaa kwenda kuhudumu katika patakatifu pa mbinguni 
kwa ajili yetu. Atakuja tena katika utukufu kwa ajili ya ukombozi 

wa mwisho wa watu wake na kufanya upya mambo yote. (Yn. 1:1- 
3, 14; Kol. 1:15-19; Yn. 10:30; 14:9; Rum. 6:23; 2 Kor. 5:17-19; 
Yn. 5:22; Luk. 1:35; Flp. 2:5-11; Ebr. 2:9-18; 1 Kor. 15:3, 4; Ebr. 

8:1, 2; Yn. 14:13.) 
 

5. Roho Mtakatifu 
Mungu Roho wa milele alishiriki pamoja na Baba na Mwana 
katika Uumbaji, kufanyika mwili na ukombozi. Aliwaongoza 
waandishi wa Maandiko. Aliyajaza uwezo maisha ya Kristo. 

Huwavuta na kuwasadikisha wanadamu; na wanaochukua hatua 
huwafanya upya na kuwabadilisha wawe katika mfano wa Mungu. 

Alitumwa na Baba na Mwana ili awe na watoto wake, hutoa karama 
za roho kwa kanisa, hulipatia kanisa uwezo wa kumshuhudia 



 
Kristo na huongoza na kuwatia watu katika kweli yote sambamba 

na Maandiko. (Mwa. 1:1, 2; Luk. 1:35; 4:18; Mdo. 10:38; 2 Pet. 
1:21; 2 Kor. 3:18; Efe. 4:11, 12; Mdo 1:8; Yn. 14:16-18, 26; 15:26, 

27; 16:7-13.) 
 

6. Uumbaji 
Mungu ni Mwumbaji wa vitu vyote, na katika Maandiko 

ameelezea kisa halisi cha shughuli yake ya uumbaji. Kwa siku sita 
Bwana “alizifanya mbingu na nchi” na viumbe vyote hai vilivyo 
juu ya nchi, na akapumzika siku ya saba ya lile juma la kwanza. 
Kwa hiyo aliianzisha Sabato kama kumbukumbu ya kudumu ya 
kazi yake ya kuumba iliyokuwa imekamilika. Mwanamume na 

mwanamke wa kwanza waliumbwa kwa mfano wa Mungu kama 
kipeo cha kazi ya uumbaji, walipewa utawala wa ulimwengu na 
wakapewa jukumu la kuutunza. Dunia ilipomalizika kuumbwa 
ilikuwa “njema sana,” ilikuwa inatangaza utukufu wa Mungu. 
(Mwa. 1; 2; Kut. 20:8-11; Zab. 19:1-6; 33:6, 9; 104; Ebr. 11:3.) 

 

7. Silika ya Mwanadamu 
Mwanamume na mwanamke waliumbwa kwa mfano wa Mungu 

wakiwa na ubainifu, yaani uwezo na uhuru wa kufikiri na kutenda. 
Ingawa waliumbwa kama viumbe huru, kila mmoja ni umoja wa 

mwili, akili na roho, akimtegemea Mungu kwa ajili ya uhai na kila 
kitu. Wazazi wetu wa kwanza walipomwasi Mungu, waliikana 

hali yao ya kumtegemea na wakaanguka kutoka katika cheo cha 
juu chini ya Mungu. Mfano wa Mungu ndani yao uliharibika na 

wakawa wanapatikana na mauti. Wazao wao wanakuwa na silika 
hiyo hiyo iliyoanguka pamoja na athari zake. Wanazaliwa wakiwa 

na udhaifu na mwelekeo wa uovu. Lakini Mungu aliupatanisha 
ulimwengu na nafsi yake katika Kristo, na kwa njia ya Roho wake, 

huwarejeshea wanadamu wanaotubu sura ya Mwumbaji wao. 
Wakiwa wameumbwa kwa ajili ya utukufu wa Mungu wanatakiwa 
kumpenda na kupendana wao kwa wao, na kuyatunza mazingira 
yao. (Mwa. 1:26-28; 2:7; Zab. 8:4-8; Mdo. 17:24-28; Mwa. 3; Ps. 
51:5; Rum. 5:12-17; 2 Kor. 5:19, 20; Zab. 51:10; 1 Yoh. 4:7, 8, 11, 

20; Mwa. 2:15.) 



 

8. Pambano Kuu 
Wanadamu wote sasa wako katika pambano kuu kati ya Kristo 

na Shetani kuhusu tabia ya Mungu, Sheria yake na utawala wake 
juu ya Ulimwengu. Mgogoro huu ulianzia mbinguni wakati kiumbe 

aliyekuwa ameumbwa, akiwa na uhuru wa kuamua, alipokuwa 
Shetani, yaani hasimu wa Mungu, kwa sababu ya kujikweza, 

akaongoza sehemu ya malaika katika uasi. Alianzisha moyo wa 
uasi katika ulimwengu huu alipowafanya Adamu na Hawa waingie 
dhambini. Dhambi hii ya wanadamu ilisababisha kuharibika kwa 
sura ya Mungu ndani ya wanadamu, kuharibika kwa utaratibu 
wa ulimwengu uliokuwa umeumbwa, na maangamizi yalitokea 
wakati wa gharika iliyokumba ulimwengu mzima. Ulimwengu 

huu, ukitazamwa na viumbe wote, ukawa uwanja wa pambano 
la Ulimwengu, ambalo katika matokeo yake, upendo wa Mungu 

hatimaye utathibitishwa. Ili kuwasaidia watu wake katika pambano 
hili, Kristo humtuma Roho Mtakatifu na wale malaika watiifu 

wawaongoze, wawalinde, na kuwadumisha katika njia ya wokovu. 
(Ufu. 12:4-9; Isa. 14:12-14; Eze. 28:12-18; Mwa. 3; Rum. 1:19-32; 

5:12-21; 8:19-22; Mwa. 6-8; 2 Pet. 3:6; 1 Kor. 4:9; Ebr. 1:14.) 
 

9. Maisha, Kifo na Ufufuo wa Kristo 
Katika maisha ya Kristo yaliyokuwa ya utii mkamilifu kwa 

Mapenzi ya Mungu, katika mateso, kifo na ufufuo wake, Mungu 
alitoa njia pekee ya upatanisho kwa ajili ya dhambi ya mwanadamu, 
ili wale watakaoupokea upatanisho huo kwa imani wawe na uzima 
wa milele, na viumbe wote waelewe vizuri zaidi upendo mtakatifu 

wa Mwumbaji, usio na kikomo. Upatanisho huu mkamilifu 
huidhihirisha haki ya sheria ya Mungu na uzuri wa tabia yake, kwani 
huihukumu dhambi yetu na wakati huo huo hutoa njia ya msamaha 

kwa ajili yetu. Kifo cha Kristo ni cha badala na cha fidia, kiletacho 
upatanisho na badiliko. Ufufuo wa Kristo hutangaza ushindi 

wa Mungu dhidi ya nguvu za uovu, na kwa wale wanaoupokea 
upatanisho huo huwahakikishia ushindi wao wa mwisho dhidi ya 

dhambi na mauti. Unatangaza ukuu wa Yesu Kristo, ambaye mbele 
yake kila goti, mbinguni na duniani, litapigwa. (Yn. 3:16; Isa. 53; 

1 Pet. 2:21, 22; 1 Kor. 15:3, 4, 20-22; 2 Kor. 5:14, 15, 19-21; Rum. 



 
1:4; 3:25; 4:25; 8:3, 4; 1 Yoh. 2:2; 4:10; Kol. 2:15; Flp. 2:6-11.) 

 

10. Kupata Wokovu 
Kwa sababu ya upendo na rehema zisizo na ukomo, Mungu 

alimfanya Kristo, asiye jua dhambi, kuwa dhambi kwa ajili yetu, ili 
katika yeye tupate kufanywa wenye haki. Kwa kuongozwa na Roho 

Mtakatifu huwa tunahisi hitaji letu, tunakiri hali yetu ya dhambi, 
tunatubu makosa yetu, na kumwamini Yesu kama Bwana na Kristo, 

kama mbadala na kielelezo. Imani hii ipokeayo wokovu huja kwa 
uwezo wa Mungu ulio katika Neno pamoja na karama ya neema ya 

Mungu. Kwa njia ya Kristo huwa tunahesabiwa haki, tunafanywa 
kuwa wana na binti za Mungu na tunakombolewa kutoka katika 

utawala wa dhambi. Kwa njia ya Roho Mtakatifu huwa tunazaliwa 
upya na kutakaswa; Roho huzifanya upya nia zetu, huiandika 

sheria ya Mungu katika mioyo yetu na huwa tunapewa uwezo wa 
kuishi maisha matakatifu. Tukikaa ndani yake tunakuwa washiriki 
wa silika ya Mungu na kuwa na uhakika wa wokovu sasa na katika 

hukumu. (2 Kor. 5:17-21; Yn. 3:16; Gal. 1:4; 4:4-7; Tit. 3:3-7; Yn. 
16:8; Gal. 3:13, 14; 1 Pet. 2:21, 22; Rum. 10:17; Lk. 17:5; Mk. 
9:23, 24; Efe. 2:5-10; Rum. 3:21-26; Kol. 1:13, 14; Rum. 8:14- 

17; Gal. 3:26; Yn. 3:3-8; 1 Pet. 1:23; Rum. 12:2; Ebr. 8:7-12; Eze. 
36:25-27; 2 Pet. 1:3, 4; Rum. 8:1-4; 5:6-10.) 

 

11. Kukua katika Kristo 
Kwa kifo chake pale msalabani Yesu alizishinda nguvu za 

uovu. Yeye ambaye alizitiisha roho za pepo wakati wa huduma 
yake duniani amezivunja nguvu zao na kufanya maangamizi yao 
ya mwisho yawe ya uhakika. Tunapotembea naye katika amani, 
furaha na uhakika wa upendo wake, ushindi wa Yesu hutupatia 

ushindi dhidi ya nguvu za uovu zinazotaka kututawala. Sasa Roho 
Mtakatifu anakaa ndani yetu na kutuwezesha. Tukijitoa wakati wote 
kwa Yesu kama Bwana na Mwokozi wetu, tunawekwa huru dhidi ya 

matendo yetu ya nyuma. Hatuishi tena katika giza, hofu ya nguvu 
za uovu, ujinga, na kukosa maana katika maisha yetu ya mwanzo. 

Katika uhuru huu mpya ndani ya Kristo, tunatakiwa kukua na 
kufanana naye katika tabia, tukiongea naye kila siku katika maombi, 



 
tukijilisha Neno lake, tukitaamali kuhusu Neno hilo na majaliwa 
yake, tukiimba sifa zake, tukikusanyika pamoja kumwabudu na 

kushiriki katika utume wa Kanisa. Tunapojitoa katika utumishi wa 
upendo kwa wanaotuzunguka na katika kushuhudia wokovu wake, 
kuwepo kwake pamoja nasi kila wakati kwa njia ya Roho huubadili 

kila wakati na kila kazi kuwa tukio la kiroho. (Zab. 1:1, 2; 23:4; 
77:11, 12; Kol. 1:13, 14; 2:6, 14, 15; Lk. 10:17-20; Efe. 5:19, 20; 

6:12-18; 1 The. 5:23; 2 Pet. 2:9; 3:18; 2 Kor. 3:17, 18; Flp. 3:7-14; 
1 The. 5:16-18; Mt. 20:25-28; Yn. 20:21; Gal. 5:22-25; Rum. 8:38, 

39; 1 Yoh. 4:4; Ebr. 10:25.) 
 

12. Kanisa 
Kanisa ni jumuiya ya waumini wanaomkiri Yesu Kristo kama 

Bwana na Mwokozi. Sambamba na watu wa Mungu wakati wa 
Agano la Kale, tunatakiwa kutoka ulimwenguni; na kuungana 

pamoja kwa ajili ya ibada, kwa ajili ya ushirika, kwa ajili kujifunza 
Neno la Mungu, kwa ajili ya kuadhimisha Meza ya Bwana, kwa 
ajili ya huduma kwa wanadamu na kwa ajili ya kuitangaza injili 
ulimwenguni kote. Kanisa linapata mamlaka yake kutoka kwa 
Kristo, ambaye ni Neno aliyefanyika mwili, na kutoka katika 
Maandiko ambayo ni Neno lililoandikwa. Kanisa ni familia ya 

Mungu; iliyoasiliwa naye kama watoto wake, washiriki wake huishi 
katika msingi wa Agano Jipya. Kanisa ni mwili wa Kristo, jumuiya 

ya kiimani ambayo Kristo mwenyewe ni kichwa chake. Kanisa 
ni bibi arusi ambaye Kristo alimfia ili amtakase na kumsafisha. 

Atakaporudi na ushindi, atajipatia kanisa tukufu, yaani waaminifu 
kutoka vizazi vyote, walionunuliwa kwa damu yake, wasio na doa 
wala kunyanzi, bali watakatifu wasio na waa. (Mwa. 12:3; Mdo. 
7:38; Efe. 4:11-15; 3:8-11; Mt. 28:19, 20; 16:13-20; 18:18; Efe. 

2:19-22; 1:22, 23; 5:23-27; Kol. 1:17, 18.) 
 

13. Waliosalia na Utume Wao 
Kanisa la Ulimwengu linaundwa na wote wanaomwamini 

Kristo kwa dhati, lakini katika siku za mwisho, kipindi ambacho 
ni cha uasi kila mahali, kuna watu waliosalia ambao wameitwa ili 
wazishike amri za Mungu na imani ya Yesu. Watu hawa waliosalia 



 
hutangaza kuja kwa saa ya hukumu, hutangaza wokovu kwa njia 
ya Kristo na hutangaza kukaribia kwa ujio wake. Utangazaji huu 

unawakilishwa na wale malaika watatu wa Ufunuo 14; unakwenda 
sambamba na kazi ya hukumu kule mbinguni na huleta kazi ya toba 
na matengenezo duniani. Kila muumini anatakiwa kuwa na sehemu 
mahususi katika ushuhuda huu wa ulimwengu mzima. (Ufu. 12:17; 
14:6-12; 18:1-4; 2 Kor. 5:10; Yud. 3, 14; 1 Pet. 1:16-19; 2 Pet. 3:10- 

14; Ufu. 21:1-14.) 
 

14. Umoja katika Mwili wa Kristo 
Kanisa ni jumuiya moja yenye washiriki wengi walioitwa 

kutoka kila taifa, kabila, lugha na jamaa. Sisi ni viumbe vipya 
katika Kristo; tofauti za jamii, utamaduni, elimu na utaifa na 
tofauti kati ya wenye hali juu na wenye hali ya chini, matajiri 

na maskini, wanaume na wanawake haziwezi kutugawa. Tuko 
sawa katika Kristo ambaye, kwa Roho mmoja ametufunga 

katika ushirika na yeye, na sisi kwa sisi; inatupasa kuhudumu 
na kuhudumiwa bila upendeleo au kusitasita. Kwa njia ya 

ufunuo wa Yesu Kristo katika Maandiko tuna imani moja na 
tumaini moja, na hutoa ushuhuda mmoja kwa wote. Umoja huu 

unatokana na umoja wa Mungu wa utatu, ambaye ametuasili 
tuwe watoto wake. (Rum. 12:4, 5; 1 Kor. 12:12-14; Mt. 28:19, 
20; Zab. 133:1; 2 Kor. 5:16, 17; Mdo. 17:26, 27; Gal. 3:27, 29; 

Kol. 3:10-15; Efe. 4:14-16; 4:1-6; Yn. 17:20-23.) 
 

15. Ubatizo 
Kwa njia ya ubatizo huwa tunakiri imani yetu kwa kifo na ufufuo 
wa Yesu Kristo, na kushuhudia juu ya kifo chetu kwa dhambi na 
juu ya kusudi letu la kutembea katika upya wa uzima. Kwa hiyo 

tunamkiri Kristo kama Bwana na Mwokozi wetu, tunakuwa watu 
wake, na tunapokelewa na kanisa lake kama washiriki. Ubatizo ni 
ishara ya muungano wetu na Kristo, yaani msamaha wa dhambi 

zetu, na kumpokea Roho Mtakatifu. Ubatizo hufanyika kwa 
kuzamishwa katika maji na unategemea kukiri imani kwa Yesu na 

ushahidi wa toba ya dhambi. Hufuata baada ya kujifunza Maandiko 
Matakatifu na kuyakubali mafundisho yake. (Rum. 6:1-6; Kol. 



 
2:12, 13; Mdo 16:30-33; 22:16; 2:38; Mat. 28:19, 20.) 

 

16. Meza ya Bwana 
Meza ya Bwana ni kushiriki katika ishara za mwili na damu 
ya Yesu kama udhihirisho wa imani kwake, aliye Bwana na 

Mwokozi wetu. Katika tukio hili la ushirika, Kristo huwa 
anakuwepo kukutana na kuwatia nguvu watu wake. Tunaposhiriki, 

tunatangaza kwa furaha mauti ya Bwana mpaka atakapokuja 
tena. Maandalizi ya Meza hiyo ni pamoja na kujitathmini, toba 

na kuungama. Bwana alianzisha huduma ya kutawadhana miguu 
kuashiria kuoshwa upya, kuonesha utayari wa kutumikiana katika 
unyenyekevu kama wa Kristo na kuunganisha mioyo yetu katika 
upendo. Huduma ya ushirika mtakatifu iko wazi kwa Wakristo 
wote wanaoamini. (1 Kor. 10:16, 17; 11:23-30; Mt. 26:17-30; 

Ufu. 3:20; Yn. 6:48-63; 13:1-17.) 
 

17. Karama za Roho na Huduma 
Mungu huwapatia washiriki wote wa kanisa lake katika kila kizazi 
karama za roho ambazo kila mshiriki hana budi kuzitumia katika 
huduma ya upendo kwa ajili ya maslahi ya jumla ya kanisa na ya 

wanadamu. Karama hizo, zitolewazo kwa njia ya Roho Mtakatifu, 
ambaye humgawia kila mshiriki kama apendavyo, hutoa uwezo na 
huduma zote zinazohitajika na kanisa kutimiza kazi lilizopewa na 

Mungu. Kulingana na Maandiko, karama hizi ni pamoja na huduma 
kama imani, uponyaji, unabii, kuhutubu, kufundisha, uongozi, 

upatanishi, huruma na utumishi wa kujitoa mhanga na msaada kwa 
ajili ya kusaidia na kutia moyo watu. Baadhi ya washiriki huitwa na 
Mungu na kujaliwa na Roho kwa ajili ya kazi zinazotambuliwa na 

kanisa katika huduma za uchungaji, uinjilisti, utume na ufundishaji 
zinazohitajika hasa kwa ajili ya kuwaandaa washiriki kwa ajili ya 

utumishi, kulijenga kanisa lifikie ukomavu wa kiroho na kudumisha 
umoja wa imani na kumjua Mungu. Washiriki wanapotumia karama 

hizi kama mawakili waaminifu wa neema mbalimbali za Mungu, 
kanisa hulindwa dhidi ya mvuto mbaya wa mafundisho ya uongo, 
huwa linakua kwa ukuaji utokao kwa Mungu na hujengwa katika 
imani na upendo. (Rum. 12:4-8; 1 Kor. 12:9-11, 27, 28; Efe. 4:8, 



 
11-16; Mdo. 6:1-7; 1 Tim. 3:1-13; 1 Pet. 4:10, 11.) 

 

18. Karama ya Unabii 
Moja kati ya karama za Roho Mtakatifu ni unabii. Karama hii 

ni alama ya kulitambua kanisa la waliosalia na ilidhihirika katika 
huduma ya Ellen G. White. Kama mjumbe wa Mungu, maandishi 
yake ni chanzo endelevu cha ukweli kilicho na mamlaka ambacho 
hulipatia kanisa faraja, uongozi, maelekezo, na marekebisho. Pia 
yanabainisha kwamba Biblia ni kipimo cha kupimia mafundisho 
yote na hali ya kiroho. (Yoe. 2:28, 29; Mdo. 2:14-21; Ebr. 1:1-3; 

Ufu. 12:17; 19:10.) 
 

19.Sheria ya Mungu 
Kanuni kuu za sheria ya Mungu ziko katika Amri Kumi na 

zinadhihirishwa katika maisha ya Kristo. Zinaonesha upendo, 
mapenzi na makusudi ya Mungu juu ya mwenendo wa uhusiano 

wa wanadamu na zinawahusu watu wote katika kila kizazi. Sheria 
hizi ni msingi wa agano la Mungu na watu wake na kipimo katika 
hukumu ya Mungu. Kwa huduma ya Roho Mtakatifu zinaonesha 
dhambi na kuamsha hisia za hitaji la Mwokozi. Wokovu ni kwa 

neema na si kwa matendo, lakini matunda yake ni utii kwa Amri. 
Utii huu huleta tabia ya Kikristo na husababisha hisia za hali njema. 

Ni ushahidi wa upendo wetu kwa Bwana na kuwajali wanadamu 
wenzetu. Utii wa imani huonesha uwezo wa Kristo kubadili maisha, 
na kwa hiyo huimarisha ushuhuda wa Kikristo. (Kut. 20:1-17; Zab. 
40:7, 8; Mt. 22:36-40; Kum. 28:1-14; Mt. 5:17-20; Ebr. 8:8-10; Yn. 

15:7-10; Efe. 2:8-10; 1 Yoh. 5:3; Rum. 8:3, 4; Zab. 19:7-14.) 
 

20. Sabato 
Baada ya siku sita za uumbaji, Mwumbaji mfadhili, alipumzika 
siku ya saba na kuanzisha Sabato kwa ajili ya watu wote kama 

kumbukumbu ya Uumbaji. Amri ya nne ya sheria ya Mungu 
isiyobadilika, inataka kuadhimishwa kwa Sabato hii ya siku ya 

Saba kama siku ya mapumziko, ibada, na huduma kulingana na 
mafundisho na desturi ya Yesu, ambaye ni Bwana wa Sabato. Sabato 

ni siku ya ushirika wa furaha na Mungu na sisi kwa sisi. Ni ishara 



 
ya ukombozi katika Kristo, ishara ya utakaso wetu, ishara ya utii 

wetu na mwonjo wa mustakabali wetu wa milele katika ufalme wa 
 

Mungu. Sabato ni ishara ya kudumu ya agano la milele kati yake na 
watu wake. Kuadhimisha wakati huu mtakatifu kwa furaha kutoka 
jioni hata jioni, machweo hata machweo, ni kuadhimisha matendo 
ya Mungu ya uumbaji na ya ukombozi. (Mwa. 2:1-3; Kut. 20:8-11; 
Lk. 4:16; Isa. 56:5, 6; 58:13, 14; Mt. 12:1-12; Kut. 31:13-17; Eze. 

20:12, 20; Kum. 5:12-15; Ebr. 4:1-11; Law. 23:32; Mk. 1:32.) 
 

21. Uwakili 
Sisi ni mawakili wa Mungu, tuliokabidhiwa naye muda na fursa, 

uwezo na mali na baraka za dunia na raslimali zake. Tunawajibika 
kwake kwa ajili ya matumizi mazuri ya vitu hivyo. Tunautambua 

umiliki wa Mungu kwa utumishi wa uaminifu kwake na wanadamu 
wenzetu, na kwa kurudisha zaka na sadaka kwa ajili utangazaji 
wa injili yake na kusaidia ukuaji wa kanisa lake. Uwakili ni fursa 

tuliyopewa na Mungu kwa ajili ya kukua katika upendo na ushindi 
dhidi ya ubinafsi na tamaa. Wakili hufurahia baraka zinazowajia 

wengine kama matokeo ya uaminifu wake. (Mwa. 1:26-28; 2:15; 1 
Nya. 29:14; Hag. 1:3-11; Mal. 3:8-12; 1 Kor. 9:9-14; Mt. 23:23; 2 

Kor. 8:1-15; Rum. 15:26, 27.) 
 

22. Mwenendo wa Kikristo 
Tumeitwa ili tuwe watauwa wanaofikiri, kujisikia na kutenda 
sawasawa na kanuni za mbinguni. Ili Roho aumbe ndani yetu 

tabia ya Bwana wetu inatupasa kujihusisha na mambo yanayoleta 
usafi kama wa Kristo, afya na furaha katika maisha yetu. Hii 

inamaanisha kwamba starehe na maburudisho yetu hayana budi 
kukidhi viwango vya juu kabisa vya tabia na uzuri wa Kikristo. 
Kwa kutambua tofauti za kitamaduni, mavazi yetu yawe sahili, 
ya adabu na nadhifu, yanayowapasa wale ambao uzuri wao wa 

kweli hautokani na mapambo ya nje bali mapambo yasiyoharibika 
ya roho ya upole na utulivu. Inamaanisha pia kwamba, kwa kuwa 
miili yetu ni mahekalu ya Roho Mtakatifu, inatupasa kuitunza kwa 

akili. Pamoja na mazoezi na pumziko la kutosha, inatupasa kula 



 
chakula kiletacho afya kadiri iwezekanavyo na kutokula vyakula 

najisi vinavyotajwa katika Maandiko. Kwa kuwa vileo, tumbaku na 
matumizi mabaya ya dawa na dawa za kulevya huleta madhara kwa 

 
miili yetu, inatupasa kuviacha pia. Badala yake, inatupasa kufanya 
mambo yanayoelekeza mawazo na miili yetu katika nidhamu ya 

Kristo ambaye anatamani tuwe na afya, furaha na hali njema. (Rum. 
12:1, 2; 1 Yoh. 2:6; Efe. 5:1-21; Flp. 4:8; 2 Kor. 10:5; 6:14-7:1; 1 

Pet. 3:1-4; 1 Kor. 6:19, 20; 10:31; Law. 11:1-47; 3 Yoh. 2.) 
 

23. Ndoa na Familia 
Ndoa ilianzishwa na Mungu katika Edeni na kuthibitishwa na 

Yesu kuwa ni muungano wa maisha yote kati ya mwanamume na 
mwanamke katika urafiki wa upendo. Kwa Mkristo ahadi ya ndoa 

ni kwa Mungu pia kama ilivyo kwa mwenzi, na haina budi kutolewa 
kati ya watu wenye imani moja tu. Upendo wa pamoja, heshima, 

staha na uwajibikaji ni vipengele muhimu vya uhusiano huo, 
ambao unatakiwa kuakisi upendo, utakatifu, ukaribu na uendelevu 

wa uhusiano wa Kristo na kanisa lake. Kuhusu kuachana, Yesu 
alifundisha kuwa mtu amwachaye mwenzi wake na kuoa/kuolewa 
na mwingine, isipokuwa kwa sababu ya uasherati, afanya uzinzi. 

Ingawa baadhi ya uhusiano wa familia unaweza kuwa chini ya 
kiwango, wanandoa wanaojitoa kikamilifu kwa kila mmoja katika 

Kristo wanaweza kufikia umoja wa upendo kwa kuongozwa na 
Roho na malezi ya kanisa. Mungu hubariki familia na anakusudia 

wanafamilia wasaidiane kufikia ukomavu kamili. Inawapasa 
wazazi kuwalea watoto wao katika kumpenda na kumtii Bwana. 

Kwa mfano na maneno yao, hawana budi kuwafundisha kuwa Yesu 
ni mdhibiti wa nidhamu mwenye upendo, mpole na anayejali kila 
wakati, anayewataka wawe viungo vya mwili wake, yaani familia 
ya Mungu. Kuongezeka kwa uhusiano wa kifamilia ni moja kati ya 
alama za ujumbe wa mwisho wa injili. (Mwa. 2:18-25; Mt. 19:3-9; 
Yn. 2:1-11; 2 Kor. 6:14; Efe. 5:21-33; Mt. 5:31, 32; Mk. 10:11, 12; 

Luk. 16:18; 1 Kor. 7:10, 11; Kut. 20:12; Efe. 6:1-4; Kum. 6:5-9; 
Mit. 22:6; Mal. 4:5, 6.) 

 



 

24. Huduma ya Kristo Patakatifu pa Mbinguni 
Kuna patakatifu mbinguni, hema ya kweli, ambayo Bwana 

aliiweka wala si mwanadamu. Kristo anahudumu katika hema hiyo 
kwa niaba yetu, akifanya iwezekane kwa waumini kunufaika na 

dhabihu yake ya upatanisho iliyotolewa mara moja pale msalabani. 
Alisimikwa kuwa Kuhani wetu Mkuu na kuanza huduma yake ya 
uombezi wakati wa kupaa kwake. Mwaka 1844, mwishoni mwa 
kipindi cha unabii cha siku 2300, aliingia katika awamu ya pili na 
ya mwisho ya huduma yake ya upatanisho. Ni kazi ya hukumu ya 
upelelezi ambayo ni sehemu ya kuondolewa kabisa kwa dhambi, 
ikiwakilishwa na kutakaswa kwa patakatifu pa kale pa Waebrania 

katika Siku ya Upatanisho. Katika huduma hiyo kielelezo, patakatifu 
palitakaswa kwa damu ya dhabihu za wanyama, lakini mambo 

ya mbinguni hutakaswa kwa dhabihu kamilifu ya damu ya Yesu. 
Hukumu ya upelelezi inawadhihirishia wenye akili wa mbinguni 
ni akina nani miongoni mwa waliokufa wamelala katika Kristo 

na kwa hiyo, ndani yake wanaonekana kuwa wanastahili kuwa na 
sehemu katika ufufuo wa kwanza. Pia inadhihirisha ni akina nani 
miongoni mwa walio hai wanaokaa ndani ya Kristo, wakizishika 

amri zake na imani ya Yesu, na kwa hiyo, katika yeye wako tayari 
kwa ajili ya kubadilishwa na kuingia katika ufalme wake wa milele. 

Hukumu hii itathibitisha haki ya Mungu katika kuwaokoa wale 
waliomwamini Yesu. Itatangaza kwamba, wale walioendelea kuwa 
waaminifu wataupokea ufalme. Kukamilika kwa huduma ya Kristo 

kutakuwa mwisho wa kipindi cha rehema kabla ya Ujio wa Pili. 
(Ebr.. 8:1-5; 4:14-16; 9:11-28; 10:19-22; 1:3; 2:16, 17; Dan. 7:9- 
27; 8:13, 14; 9:24-27; Hes. 14:34; Eze. 4:6; Law. 16; Ufu. 14:6, 7; 

20:12; 14:12; 22:12.) 
 

25. Ujio wa Pili wa Kristo 
Ujio wa Pili wa Kristo ni tumaini lenye baraka kwa kanisa, 

kilele cha kuvutia cha injili. Ujio wa Mwokozi utakuwa halisi, wa 
kimwili, unaoonekana, na wa ulimwengu mzima. Atakaporudi, 

wafu wenye haki watafufuliwa, na watatukuzwa pamoja na wenye 
haki walio hai na kupelekwa mbinguni, lakini wasio haki watakufa. 
Utimilifu wa karibu vipengele vyote vya unabii, pamoja na hali ya 



 
sasa ya ulimwengu, vinaonesha kuwa ujio wa Kristo uko karibu. 
Wakati wa tukio hilo haujadhihirishwa, na kwa hiyo tunaaswa 
kuwa tayari wakati wote. (Tit. 2:13; Ebr. 9:28; Yn. 14:1-3; Mdo. 

1:9-11; Mt. 24:14; Ufu. 1:7; Mt. 24:43, 44; 1 The. 4:13-18; 1 Kor. 
15:51-54; 2 The. 1:7-10; 2:8; Ufu. 14:14-20; 19:11-21; Mt. 24; Mk. 

13; Lk. 21; 2 Tim. 3:1-5; 1 The. 5:1-6.) 
 

26. Kifo na Ufufuo 
Mshahara wa dhambi ni mauti. Lakini yeye ambaye peke 

yake hapatikani na mauti, atawapa uzima wa milele watu wake 
waliokombolewa. Hadi siku hiyo kifo ni hali ya kutokuwa na fahamu 

kwa watu wote. Kristo ambaye ni uzima wetu, atakapoonekana, 
wenye haki waliofufuliwa na wenye haki walio hai watatukuzwa 

na kunyakuliwa kwenda kumlaki Bwana wao. Ufufuo wa pili, yaani 
ufufuo wa wasio haki, utatokea miaka elfu moja baadaye. (Rum. 

6:23; 1 Tim. 6:15, 16; Mhu. 9:5, 6; Zab. 146:3, 4; Yn. 11:11-14; Kol. 
3:4; 1 Kor. 15:51-54; 1 The. 4:13-17; Yn. 5:28, 29; Ufu. 20:1-10.) 

 

27. Milenia na Mwisho wa Dhambi 
Milenia ni miaka elfu moja ya utawala wa Kristo na watakatifu 

wake kule mbinguni kati ya ufufuo wa kwanza na ule wa pili. Katika 
kipindi hiki, waovu waliokufa watakuwa wanahukumiwa; dunia 

itakuwa ukiwa kabisa, bila ya wanadamu walio hai, lakini itakuwa 
inakaliwa na Shetani na malaika zake. Mwishoni mwa milenia, 

Kristo na watakatifu wake watashuka kutoka mbinguni kuja duniani, 
pamoja na ule Mji Mtakatifu. Wafu wasio haki watafufuliwa wakati 

huo, na watauzingira ule mji wakiwa na Shetani na malaika zake; 
lakini moto kutoka kwa Mungu utawala na kuitakasa dunia. Kwa 
njia hiyo, Ulimwengu utakuwa umeondolewa dhambi na wenye 
dhambi milele. (Ufu. 20; 1 Kor. 6:2, 3; Yer. 4:23-26; Ufu. 21:1-5; 

Mal. 4:1; Eze. 28:18, 19.) 
 
 
 
 
 



 

28. Nchi Mpya 
Katika nchi mpya, ambamo haki inakaa, Mungu atatoa makazi 
ya milele kwa waliokombolewa na mazingira makamilifu kwa 

ajili ya uzima wa milele, upendo, furaha, na kujifunza mbele zake. 
Kwani hapo, Mungu mwenyewe atakaa na watu wake, na mateso 
na kifo vitakuwa vimepita. Pambano kuu litakuwa limekwisha, na 

dhambi haitakuwapo tena. Vitu vyote, vilivyo hai na visivyo hai 
vitakiri kwamba Mungu ni pendo; naye atatawala milele. Amina. 

(2 Pet. 3:13; Isa. 35; 65:17-25; Mt. 5:5; Ufu. 21:1-7; 22:1-5; 11:15.) 


